Erythroblastosis Fetalis

Re: Erythroblastosis Fetalis

โพสต์โดย kadumm59 » 09 ส.ค. 2012, 09:54

สาเหตุที่หนูไม่ได้เข้ามาตอบกระทู้เลย ในตอนแรกนั้นหนูยังเห็นว่าเพื่อนๆตอบกันน้อยอยู่ แต่เมื่อเวลาผ่านไปเพื่อนๆก็ตอบกันมามากขึ้นแต่เป็นเพราะความไม่สนใจและใส่ใจของหนูเองทั้งๆที่เป็นเจ้าของกระทู้ หนูต้องขอโทษเพื่อนๆและอาจารย์ในความตั้งใจและสนใจตอบคำถามในกระทู้และคำแนะนำใการตอบคำถามต่างๆหนูต้องขอโทษจริงๆค่ะ แต่หนูอยากขอโอกาสอีกสักครั้งนะคะ หนูสัญญาว่าจะไม่ให้เกิดเหตุการณ์เช่นนี้อีกค่ะ และอยากจะให้ความไม่สนใจของหนูนี้เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีให้กับเพื่อนๆที่ไม่ควรเอาเป็นแบบอย่าง หนูขอโทษจริงๆค่ะ
kadumm59

To kadumm59

โพสต์โดย Kannikarmeesiri » 12 ส.ค. 2012, 13:38

ลองถามตัวเองว่า
ถ้าหนูรักใครสักคน
และอยากให้เค้ารักเราเช่นเดียวกัน
หนูจะทำอะไร
หนูต้องทำให้เค้ารู้ว่าเราห่วงใยและ care ความรู้สึกของเค้าใช่ไม๊คะ
มันก็เหมือนการตั้งกระทู้นี่แหละ
ถ้าเราแวะเวียนมาคอยดูแลและคอยตอบ
เพื่อนก็จะทราบว่าหนูเอาใจใส่สิ่งที่เค้า post
ยิ่งหนูพยายามที่จะแสดงความกระตือรือร้นโดยการสรุปหรือขยายความสิ่งที่เพื่อน post
มันก็น่าที่จะทำให้เพื่อนประทับใจ
มันดีกว่าการอยู่เฉยๆ อยู่แล้ว
และหนูก็อยู่ในห้องเรียนด้วยกันทุกวัน
หนูไม่มีกลไกในการกระตุ้นเพื่อนเลยหรือคะ

ขอให้เหตุการณ์ครั้งนี้
เป็นบทเรียนที่ดี
สำหรับการเจริญเติบโตในโลกนี้
Kannikarmeesiri

โพสต์โดย kadumm59 » 21 ส.ค. 2012, 22:23

ค่ะ อาจารย์ หนูจะจำบทเรียนครั้งนี้ไว้คอยเตือนตัวเองนะคะ หนูจะเริ่มต้นใหม่ค่ะ หนูขอบคุณอาจารย์มากนะคะ ที่ให้ข้อคิดที่ดีกับหนู ^^ งั้นหนูขอเริ่มกาตอบกระทู้กับเพื่อนๆเลยนะคะ :D :D :D
kadumm59

โพสต์โดย kadumm59 » 21 ส.ค. 2012, 22:38

จากที่เพื่อนๆตอบกันมานะ มาถูกทางแล้วจ้า ที่เราถามว่า "ในกรณีที่พ่อมีหมู่เลือด Rh positive แม่มีหมู่เลือด Rh negative จะมีโอกาสหรือไม่ ที่มีบุตรเป็นโรค "Erythroblastosis Fetalis" " แล้วเพื่อนๆตอบว่ามีโอกาส เราจะขอสรุปเพิ่มเติมน๊า เนื่องจากพ่อและแม่มีหมู่เลือด Rh positive และ Rh negative ทำให้ลูกมีโอกาสที่จะมีหมู่เลือดได้ทั้ง Rh positive และ Rh negative ดังนั้นหากลูกคนแรกนั้น มีหมู่เลือดเป็น Rh negative เหมือนกับแม่ ก็จะไม่เป็นสาเหตุทำให้เกิด Erythroblastosis Fetalis เพราะ ไม่มีสิ่งแปลกปลอมเข้าไปร่างกาย ทำให้ระบบภูมิคุ้มกันในร่างกายได้สร้างสารมาปกป้องหรือป้องกัน แต่หาก ลูกคนที่1 นั้น มีหมู่เลือด Rh positive จากที่เพื่อน WasanaChaoGang "ซึ่งในขณะคลอดรกอาจมีการฉีกขาดเลือดจากทารกจะไหลผ่านรกเข้าไปสู่ร่างกายของแม่ ร่างกายของแม่จะไปกระตุ้นให้เม็ดเลือดขาวสร้าง antibody ต่อ Rh factor ขึ้น" เพราะสาเหตุนี้แหละค่ะ ถึงทำให้แม่สร้าง antibody ต่อ Rh factor ขึ้น จึงทำให้ หากลูกคนที่2 มีหมู่เลือดเป็น Rh neative ก็จะทำให้เกิดปฏิกิริยาระหว่างAntibodyในเลือดแม่กับAntigen Rh ในเลือดของลูก จึงทำให้เกิด "Erythroblastosis Fetalis" ในที่สุด ดังเช่นที่เพื่อนๆช่วยกันตอบมานะคะ ^^
kadumm59

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง บทที่ ๔